• Nhóm kín víp prồ, đỉnh của chóp 👉 xamvn

(Phần 2) Cưới vợ Đạo công giáo có khổ suốt đời?

Khoai bé

Yếu sinh lý
Đạo Phật VN biến tấu thì có sư , ông đồng ,bà cốt lừa phật tử . Công Giáo thì nó ở lever khác nó đưa hết con chiên vào một hệ thống cùng nhau đi lừa mình dối người , dm nó ràng buộc người ra bằng quan hệ gia đình , làng xóm ( thằng nào thử bảo bỏ đạo xem gia đình nó bị hàng xóm , họ hàng nó tẩy chay , cô lập như nào ) .

minhmanh1396

Yếu sinh lý
dĩ nhiên người ta đã muốn vào thì ko cần ông phải giới thiệu, nhưng còn trường hợp người ta ko muốn vào mà lại bắt vào, làm đủ trò rào trước đón sau để bắt người ta vào thì sao ko kể tới ? đứa nhỏ nó biết suy nghĩ cc gì mà kêu nó vào đạo ?
Bạn nên đọc kĩ lại các bình luận của mình để hiểu nhé, như thế nào là rào trước đón sau bắt người ta vào. Đứa nhỏ không biết suy nghĩ mình mới khuyên là mỗi bên nhường nhịn nhau một chút, để hai bên gia đình lại êm ấm, còn đạo nào không hướng con người ta đến điều tốt, đứa nhỏ vô cũng được bình thường mà, sau này lớn lên biết suy nghĩ thì có thể theo tiếp hoặc không. Bạn thử nghĩ nếu mà không ai chịu nhường ai, với những người tính nhỏ mọn ích kỷ như bạn thì còn hạnh phúc không?

Tại sao lại bắt theo đạo Công giáo khi kết hôn? vì có sự ràng buộc vậy con người mới khó phân ly, đó là ý Chúa và ai cũng mong muốn. Nói như bạn thì muốn gia đình người khác ly dị bất hoà à. Nhưng cũng không ép ai phải theo cả, nên mới có phép chuẩn, mà tất cả cũng do con người sống không đúng thôi, bất kỳ đạo nào cũng vậy. Nên đừng đánh đồng và quy trách nhiệm, bạn sẽ trở thành một người ích kỷ :)

minhmanh1396

Yếu sinh lý
Đạo Phật VN biến tấu thì có sư , ông đồng ,bà cốt lừa phật tử . Công Giáo thì nó ở lever khác nó đưa hết con chiên vào một hệ thống cùng nhau đi lừa mình dối người , dm nó ràng buộc người ra bằng quan hệ gia đình , làng xóm ( thằng nào thử bảo bỏ đạo xem gia đình nó bị hàng xóm , họ hàng nó tẩy chay , cô lập như nào ) .
Xóm mình có 2 gia đình, chồng có đạo gốc lấy vợ thì không có, rồi chồng cũng bỏ đạo theo vợ luôn, hai vợ chồng không đi lễ nữa. Nhưng sống ở xóm họ vẫn hoà thuận vui vẻ. Không ai ép buộc ai cả, con người có quyền tự do hết, như đứa bé giờ cho nó vào đạo mà sau này lớn lên nó ko theo thì ai ép được nó.

Chỉ có con người tự làm nên những điều xấu và những suy nghĩ bị tẩy chay cô lập.

Đạo phật cũng không ai dạy lừa người nhưng do con người cả thôi, rồi lại quay qua trách do đạo này đạo nọ.

Mỗi người có quyền tự do riêng, nhưng đừng nên phán xét để rồi bị phán xét.

samdts

Yếu sinh lý
có chắc là nó đang kiếm ng mới ko?

nó với mày chắc vẫn còn trẻ, tùy cách giáo dục mà định kiến khác nhau. với nó, "hiện tại" đó là điều đúng cần làm, với mày thì bth.

nên từ từ nói chuyện lại với nó, dù sao mang thai cũng là một quá trình cực nhọc và vất vả, mày nên bên cạnh nó.

còn nó đi kiếm thằng khác thì cút.
Bên đi đạo nó ko đc phép lấy người nữa đâu thì phải, cũng ràng buộc giáo lí hôn nhân lắm

Khoai bé

Yếu sinh lý
Xóm mình có 2 gia đình, chồng có đạo gốc lấy vợ thì không có, rồi chồng cũng bỏ đạo theo vợ luôn, hai vợ chồng không đi lễ nữa. Nhưng sống ở xóm họ vẫn hoà thuận vui vẻ. Không ai ép buộc ai cả, con người có quyền tự do hết, như đứa bé giờ cho nó vào đạo mà sau này lớn lên nó ko theo thì ai ép được nó.

Chỉ có con người tự làm nên những điều xấu và những suy nghĩ bị tẩy chay cô lập.

Đạo phật cũng không ai dạy lừa người nhưng do con người cả thôi, rồi lại quay qua trách do đạo này đạo nọ.

Mỗi người có quyền tự do riêng, nhưng đừng nên phán xét để rồi bị phán xét.
Tao ở xóm đạo đây tao lạ cái lol gì. Bọn thiên chúa lúc lol nào chả ra rả đạo nào cũng dạy người ta sống tốt. Nhưng mà có con card nhé kinh thánh dạy bọn con chiên là phục tùng và nghe lời chúa ( để đc về với chúa ) chứ éo phải sống tốt .

Tranluan

Yếu sinh lý
Nhà tao có ông anh cũng lấy vợ công giáo , ổng vs con cái cũng theo đạo luôn, 2 vc đều làm bs, có vấn đề j đâu?
, con theo mẹ nên cho nó theo đạo mẹ là bt thôi, tao thấy gd mày cũng nặng nề chuyện đạo này đạo kia quá, đã chấp nhận thì cứ kệ thôi, vợ nó qua nhà mình thì theo nhà mình, về nhà nó thì theo nhà nó.
Tao ko theo đạo j, nhưng mà xác định ko lấy công giáo, từ đầu mày đã biết nó vậy, đâm đầu vào thì chấp nhận thôi.

taisu

Yếu sinh lý
Phần 1 tao đăng bên web xàm cũ. T sẽ ghi lại để cho tml nào chưa đọc. Nếu đọc rồi thì bỏ qua t update tình hình mới
Phần 1

====================================
Phần 2:
Con bồ t rất cứng đầu, đanh thép. Nó qua nói chuyện ngang hành với ba mẹ ruột tao luôn.... Sau tất cả những cuộc nói chuyện, cãi vả thì con bồ tao quyết định vẫn giữ quan niệm của mình không bh nghĩ mình sai và bỏ nhà ra đi. Bật mí là tao ở Sài Gòn và trước đó tụi t đang ở nhà riêng (Không ở chung vs ba mẹ). Ngày nó bỏ đi không nói tao 1 tiếng nào. Bồ tao chấp nhận làm single mom và ở trọ trong căn phòng nhỏ nhoi chật hẹp nóng nực 40 độ ở mùa này. Theo tụi mày thì thấy nó như thế nào? Nhiều người nói rằng nó hết thương tao rồi, nó sẵn sàng vì cái đạo để đi theo chứ nhất quyết không đi theo tao.... Đến nay nó bỏ đi cũng đc gần 2 tháng rồi, nó đang kiếm 1 người mới để dựa dẫm 😊 😊. Còn tao thì vẫn cô đơn chăm chỉ làm việc để kiếm tiền lo cho đứa bé sau này, tình cảm thì cũng vơi đi sau những biến cố đã xảy ra
Ngu như con bò

terwa

Yếu sinh lý
Còn t thì eo tin tưởng đạo nào hết. E nào ok t hốt hết, kêu t theo là t theo. Vô đạo cũng như di khám phá thêm. Miễn eo mất tiền la dc

uncle Hu

Yếu sinh lý
Theo mình là một người Công giáo, trường hợp của bạn và gia đình mình hiểu rất khó xử, và vợ bạn cũng vậy, không bên nào chịu bên nào. Nhưng ai cũng biết đạo nào cũng hướng con người ta đến tốt lành, và con của bạn cũng vậy, được theo Chúa từ nhỏ, nếu có thể gửi vào các Sơ dạy dỗ, thì mình tin chắc sau này sẽ là người tốt và có ích cho xã hội. Vậy tại sao bạn và gia đình lại ngăn cấm, bạn cũng luôn giữ quan điểm của mình tại sao không đặt mình vào vợ bạn, và vợ bạn cũng vậy, có phải cả 2 đều ích kỷ không??? Sau này khi lớn lên con bạn cũng biết suy nghĩ mà, nếu nó không theo đạo Công giáo nữa thì thôi, Chúa cho con người quyền tự do, mà giờ do bé còn nhỏ, bạn cũng nên nói với gia đình đừng khắt khe theo đạo nào quá làm gì, khi đó thì mọi chuyện sẽ êm ấm trở lại.

Đạo Công giáo thì cũng có những điều hơi khó xử, nhưng tất cả hướng con người ta đến tốt lành thôi. Chúa cho con người quyền tự do hết mà. Mình cũng gặp nhiều người, tự nhiên họ kể với mình, họ được Chúa soi sáng và tự vào đạo, không ai ép buộc cả, mình cũng muốn giới thiệu nhiều người theo Chúa nhưng tự nhiên họ lại nói vậy, còn hơn mình là đạo gốc mà niềm tin còn không bằng.

Gửi bạn 1 clip xem cũng rất hay “Tôi có mấy bạn ngoại đạo hay hỏi tôi có thấy Chúa bao giờ đâu .Người ta còn đang phân vân nửa tin nửa không. Vì bạn ngoại đạo bạn phân vân cũng đúng thôi bạn hãy xem và nghe để hiểu hơn về đạo công giáo”

Bạn đọc được những dòng này mong bạn suy nghĩ lại và cầu nguyện, mong gia đình bạn êm ấm và hạnh phúc trở lại, mỗi người bớt cái tôi của mình đi một chút thì gia đình sẽ hạnh phúc mãi mãi. Mình sẽ luôn cầu nguyện cho bạn và gia đình. Thân ái
mình cũng yêu và sắp cưới người Công Giáo , và gia đình người ta bắt mình theo đạo , trong khi mình luôn muốn đạo ai nấy giữ , còn theo mình con cái mình thì sau này nó sẽ tự quyết định con đường của nó , theo cũng đc , k theo cũng đc hoặc nó muón theo phật hay tin lành hay đạo hồi đều được , miễn là nó sống tốt với cuộc đời của chính nó.
Nhưng bạn biết không , theo mình tìm hiểu thì bên Công Giáo có Phép Chuẩn để cho đạo ai nấy giữ , nhưng mình hỏi tất cả người mình quen bên đạo thì họ đều nói có thì có nhưng rất ít Cha nào làm cái đó , mà nếu muốn cha làm thì phải quen biết phải bôi trơn thì ms đc . à ny mình ở Thống Nhất Đồng Nai nhé.

minhmanh1396

Yếu sinh lý
mình cũng yêu và sắp cưới người Công Giáo , và gia đình người ta bắt mình theo đạo , trong khi mình luôn muốn đạo ai nấy giữ , còn theo mình con cái mình thì sau này nó sẽ tự quyết định con đường của nó , theo cũng đc , k theo cũng đc hoặc nó muón theo phật hay tin lành hay đạo hồi đều được , miễn là nó sống tốt với cuộc đời của chính nó.
Nhưng bạn biết không , theo mình tìm hiểu thì bên Công Giáo có Phép Chuẩn để cho đạo ai nấy giữ , nhưng mình hỏi tất cả người mình quen bên đạo thì họ đều nói có thì có nhưng rất ít Cha nào làm cái đó , mà nếu muốn cha làm thì phải quen biết phải bôi trơn thì ms đc . à ny mình ở Thống Nhất Đồng Nai nhé.
Mình không biết khuyên bạn sao, nhưng nếu bạn đã yêu ng ta thật lòng thì cứ theo đạo thôi, không mất gì đâu, rồi từ từ bạn cảm hoá được lòng tin thì sao.

Còn về vấn đề phép Chuẩn thì đúng là dưới Giáo phận xuân lộc đồng nai không đồng ý, còn trên Giáo phận sài gòn thì đồng ý, bạn thử lên đây xin thử xem.

3condoidkm

Yếu sinh lý
Mạnh Tử đã nói rằng "Nhân chi sơ, tính bản thiện" có nghĩa là con người khi sinh ra, ai cũng mang bản tính tốt lành. Mới đẻ ra thì làm gì có tội lỗi gì mà phải rửa tội. Mày cứ bảo bồ mày sau này lớn lên nó có tội lúc ấy rửa cũng chưa muộn

donghorico

Yếu sinh lý
Phần 1 tao đăng bên web xàm cũ. T sẽ ghi lại để cho tml nào chưa đọc. Nếu đọc rồi thì bỏ qua t update tình hình mới
Phần 1

====================================
Phần 2:
Con bồ t rất cứng đầu, đanh thép. Nó qua nói chuyện ngang hành với ba mẹ ruột tao luôn.... Sau tất cả những cuộc nói chuyện, cãi vả thì con bồ tao quyết định vẫn giữ quan niệm của mình không bh nghĩ mình sai và bỏ nhà ra đi. Bật mí là tao ở Sài Gòn và trước đó tụi t đang ở nhà riêng (Không ở chung vs ba mẹ). Ngày nó bỏ đi không nói tao 1 tiếng nào. Bồ tao chấp nhận làm single mom và ở trọ trong căn phòng nhỏ nhoi chật hẹp nóng nực 40 độ ở mùa này. Theo tụi mày thì thấy nó như thế nào? Nhiều người nói rằng nó hết thương tao rồi, nó sẵn sàng vì cái đạo để đi theo chứ nhất quyết không đi theo tao.... Đến nay nó bỏ đi cũng đc gần 2 tháng rồi, nó đang kiếm 1 người mới để dựa dẫm 😊 😊. Còn tao thì vẫn cô đơn chăm chỉ làm việc để kiếm tiền lo cho đứa bé sau này, tình cảm thì cũng vơi đi sau những biến cố đã xảy ra
Chia tay cho làm SM. Cái thứ cứng đầu vậy sau này mày khổ

donghorico

Yếu sinh lý
Vợ tao ngày trước cũng đạo CG nhưng từ nhỏ ko đi lễ tới lớn. Ông bà già vợ cũng đi lễ bữa đực bữa cái… hay ho gì.
Còn tao thì theo đạo Phật.
Đến lúc cưới bên nhà gái 2 bên thống nhất ko thực hiện nghi quỹ tôn giáo, hay bất cứ gì liên quan tôn giáo. (Cưới tại nhà)
Lúc cưới bên nhà trai thì đãi nhà hàng, đãi tiệc chay.
Lúc cưới bên nhà gái, bà già vợ trước đó 1 ngày nổi điên lên đòi làm nghi lễ tôn giáo bên bả, tao không đồng ý. Lúc đó tao làm dữ luôn và tuyên bố, đéo cưới hỏi gì nữa. Đi phá thai đi.
Tội vợ tao bị bả tác động muốn tự tử. Sau đợt đó bả sợ quá xuống nước. Về sau cưới xong tao với vợ tao vẫn sống hạnh phúc, cả 2 vc tao đều coi bà già vợ như con súc vật. :))) tết nhất tao đéo thèm gặp, cái thứ miệng 2 lưỡi lật lọng đếck chơi

uncle Hu

Yếu sinh lý
Mình không biết khuyên bạn sao, nhưng nếu bạn đã yêu ng ta thật lòng thì cứ theo đạo thôi, không mất gì đâu, rồi từ từ bạn cảm hoá được lòng tin thì sao.

Còn về vấn đề phép Chuẩn thì đúng là dưới Giáo phận xuân lộc đồng nai không đồng ý, còn trên Giáo phận sài gòn thì đồng ý, bạn thử lên đây xin thử xem.
thật ra nhà mình có các anh trai lamd bên nhà nước , nếu mình vào thì sẽ ảnh hưởng tới sự nghiệp sau này của các anh mình , mình cũng k có ác cảm gì vs đạo cả . nhưng bạn biết đấy , mình k thể tự tay đập đi bát cơm của gia đình mình được. Mà trong thâm tâm mình , mình cũng rất tôn trọng bạn đó và tính ngưỡng bạn đó , hàng tuần mình vẫn đi nhà thờ vẫn nghe kinh , nhưng thật sự là mình giống nước đổ đầu vịt thôi . Mình cũng trao đổi nhẹ vs bạn ấy và bạn ấy cũng ns là k ép mình , nhưng ngặt cái là chỗ dưới ĐN mà k theo đạo cưới thì sẽ bị Cha phạt Vạ những người đi ăn cưới mình . haizzzx

minhmanh1396

Yếu sinh lý
Vợ tao ngày trước cũng đạo CG nhưng từ nhỏ ko đi lễ tới lớn. Ông bà già vợ cũng đi lễ bữa đực bữa cái… hay ho gì.
Còn tao thì theo đạo Phật.
Đến lúc cưới bên nhà gái 2 bên thống nhất ko thực hiện nghi quỹ tôn giáo, hay bất cứ gì liên quan tôn giáo. (Cưới tại nhà)
Lúc cưới bên nhà trai thì đãi nhà hàng, đãi tiệc chay.
Lúc cưới bên nhà gái, bà già vợ trước đó 1 ngày nổi điên lên đòi làm nghi lễ tôn giáo bên bả, tao không đồng ý. Lúc đó tao làm dữ luôn và tuyên bố, đéo cưới hỏi gì nữa. Đi phá thai đi.
Tội vợ tao bị bả tác động muốn tự tử. Sau đợt đó bả sợ quá xuống nước. Về sau cưới xong tao với vợ tao vẫn sống hạnh phúc, cả 2 vc tao đều coi bà già vợ như con súc vật. :))) tết nhất tao đéo thèm gặp, cái thứ miệng 2 lưỡi lật lọng đếck chơi
Mỗi người mỗi hoàn cảnh bạn à, không đạo nào ép ai phải theo cả, quan trọng mình sống sao thôi. Nói như bạn thì kêu theo đạo Phật cũng trên danh nghĩa thôi, nhiều ng đạo Phật ăn chay mà sống cũng có ra gì đâu, đạo nào cũng có người này người kia.

Mà bạn xem mẹ vợ như con súc vật thì mình không đồng ý, sống cũng cần lòng bao dung và tha thứ, tính con người thì khó bỏ thật mình hiểu, nhưng mẹ vợ bạn như vậy bạn đối xử lại cũng vậy thì bạn cũng khác gì con súc vật. Sống sao cho mẹ vợ bạn nể mới là hay, chứ sống mà như bạn đời này không thiếu đâu. Mà muốn sống được vậy phải tha thứ, ng ta làm mình vậy nhưng mình vẫn không trách và luôn đối xử tốt thì ng ta sẽ suy nghĩ lại thôi, lúc đó có phải hạnh phúc cả hai bên không, ganh ghét để rồi được gì, trong khi mẹ là người thân trong gia đình chứ có phải người ngoài đâu.

tutam91

Yếu sinh lý
T thay bên công giao vui vl, có hoạt động bổ ích cho giới trẻ có quỹ hỗ trợ thành viên, nói chung văn hóa tâm linh tôn giáo thấy ấm cúng

Bên trên