• Nhóm kín víp prồ, đỉnh của chóp 👉 xamvn

(Phần 2) Cưới vợ Đạo công giáo có khổ suốt đời?

minhmanh1396

Yếu sinh lý
Tóm lại là bạn vẫn muốn con ngta phải theo đạo thôi 😌 , nếu theo đạo mà tốt thì đã k có thai trước hôn nhân.tốt xấu ở mỗi con ng thôi.giang sơn dễ đổi,bản tính khó dời
Hehe đối với mình là người công giáo thì luôn muốn giới thiệu người khác vào mà. Nhưng nhiều khi mình không cần giới thiệu cũng có người vào á. Bạn đừng nhìn về một hướng mà đánh giá con người, phải đặt mình vào vị trí đó.

Như bạn nói thì có thai trước hôn nhân đạo nào cũng có thôi, sao bạn lại nói ý là đạo công giáo không tốt ng ta mới như vậy sao. Con người có quyền tự do riêng mà, không ai cấm được hết. Có thể bạn không tin Chúa nhưng không thể đánh đồng hết được, cuối cùng rồi cũng về với cát bụi hơn thua nhau chi.

Mình thì luôn sống yêu thương, cái gì đúng thì nó sẽ đúng thôi, sống trên đời sống cần có 1 tấm lòng mà, có thể mình không giúp được hết nhưng trong khả năng có thể thì mình cứ đưa ra lời khuyên. đưa những hận thù chuốc oán rồi cuối cùng được gì. Mỗi lần đưa ra một lời khuyên mình đều phải suy nghĩ rất nhiều, vs có lẽ những điều mình nói đây là nhờ ơn Chúa, vì bạn chủ topic lâm vào hoàn cảnh này cũng đã rất khó xử rồi, đừng thêm dầu và lửa vào để bạn ấy khổ tâm hơn nữa :)

hykhang

Yếu sinh lý
Phần 1 tao đăng bên web xàm cũ. T sẽ ghi lại để cho tml nào chưa đọc. Nếu đọc rồi thì bỏ qua t update tình hình mới
Phần 1

====================================
Phần 2:
Con bồ t rất cứng đầu, đanh thép. Nó qua nói chuyện ngang hành với ba mẹ ruột tao luôn.... Sau tất cả những cuộc nói chuyện, cãi vả thì con bồ tao quyết định vẫn giữ quan niệm của mình không bh nghĩ mình sai và bỏ nhà ra đi. Bật mí là tao ở Sài Gòn và trước đó tụi t đang ở nhà riêng (Không ở chung vs ba mẹ). Ngày nó bỏ đi không nói tao 1 tiếng nào. Bồ tao chấp nhận làm single mom và ở trọ trong căn phòng nhỏ nhoi chật hẹp nóng nực 40 độ ở mùa này. Theo tụi mày thì thấy nó như thế nào? Nhiều người nói rằng nó hết thương tao rồi, nó sẵn sàng vì cái đạo để đi theo chứ nhất quyết không đi theo tao.... Đến nay nó bỏ đi cũng đc gần 2 tháng rồi, nó đang kiếm 1 người mới để dựa dẫm 😊 😊. Còn tao thì vẫn cô đơn chăm chỉ làm việc để kiếm tiền lo cho đứa bé sau này, tình cảm thì cũng vơi đi sau những biến cố đã xảy ra
Dell hiểu sao nhiều đứa công giáo sùng bái vl, hồi covid thay vì chữa trị thì cúng fb mong chúa cứu, nhờ chúa, hết bệnh cũng nói do chúa chứ ko phải do bác sĩ, má t lạy mấy bà chỗ t theo đạo mà cặp lung tung nhăng nhít vc, nên giải tán

minhmanh1396

Yếu sinh lý
Bỏ đi bạn ạ , mình trước cũng có ny là công giáo cũng bỏ rồi.
Còn bạn nào theo bất kì đạo mà bảo gửi con cho thầy hay ai đó dạy thì sai luôn .
Con cái phải được dạy dỗ từ bố mẹ , quyền tự do tín ngưỡng là của nó.
Dạy nó theo ai từ bé ko bằng góc nhìn và suy nghĩ của bố mẹ vào con với bất kì tín ngưỡng nào .
Rửa tội mà yên ấm hoà hợp được hai bên thì cho con rửa cũng được , nó cũng có biết đấy là đâu đâu .
Theo đạo mà nói chuyện vs ng lớn cũng ko lễ phép thì dạy con m cũng ko ra gì đúng là trẻ con .
Mình cũng hiểu ý bạn, nhưng không nên kêu bỏ như vậy, đến với nhau khó khăn lắm chứ không phải đơn giản mà kêu bỏ là bỏ, ở đây là những lúc ba mẹ đi làm thì mình khuyên nên gửi con vào Sơ thôi, còn không gửi ở nhà trẻ cũng được mà, còn nc vs ng lớn chắc do lúc nóng quá thôi, mình không ở đó nên không biết được thì bạn không nên nói như vậy, phải đặt mình vào người khác.

minhmanh1396

Yếu sinh lý
Dell hiểu sao nhiều đứa công giáo sùng bái vl, hồi covid thay vì chữa trị thì cúng fb mong chúa cứu, nhờ chúa, hết bệnh cũng nói do chúa chứ ko phải do bác sĩ, má t lạy mấy bà chỗ t theo đạo mà cặp lung tung nhăng nhít vc, nên giải tán
:) ai theo một tôn giáo cũng tin theo thôi mà, nhưng đừng quá là được, cái gì cũng phải đúng và hợp lý. VD như mình già lớn tuổi mà cầu xin Chúa cho đừng bệnh sao mà được, đó là điều vô lý, chỉ cầu xin sao cho lúc bệnh được nhẹ nhàng và không làm phiền đến con cháu nhiều. Còn những người cặp lung tung thì do họ thôi sao bạn lại đánh đồng là đạo Công giáo, Chúa có dạy mình làm vậy đâu. Chúa dạy là yêu thương mọi người như chính bản thân mình, va còn yêu kẻ thù nữa, sống theo Chúa cũng khó lắm đó ^^

huy821

Yếu sinh lý
Chủ thớt
Theo mình là một người Công giáo, trường hợp của bạn và gia đình mình hiểu rất khó xử, và vợ bạn cũng vậy, không bên nào chịu bên nào. Nhưng ai cũng biết đạo nào cũng hướng con người ta đến tốt lành, và con của bạn cũng vậy, được theo Chúa từ nhỏ, nếu có thể gửi vào các Sơ dạy dỗ, thì mình tin chắc sau này sẽ là người tốt và có ích cho xã hội. Vậy tại sao bạn và gia đình lại ngăn cấm, bạn cũng luôn giữ quan điểm của mình tại sao không đặt mình vào vợ bạn, và vợ bạn cũng vậy, có phải cả 2 đều ích kỷ không??? Sau này khi lớn lên con bạn cũng biết suy nghĩ mà, nếu nó không theo đạo Công giáo nữa thì thôi, Chúa cho con người quyền tự do, mà giờ do bé còn nhỏ, bạn cũng nên nói với gia đình đừng khắt khe theo đạo nào quá làm gì, khi đó thì mọi chuyện sẽ êm ấm trở lại.

Đạo Công giáo thì cũng có những điều hơi khó xử, nhưng tất cả hướng con người ta đến tốt lành thôi. Chúa cho con người quyền tự do hết mà. Mình cũng gặp nhiều người, tự nhiên họ kể với mình, họ được Chúa soi sáng và tự vào đạo, không ai ép buộc cả, mình cũng muốn giới thiệu nhiều người theo Chúa nhưng tự nhiên họ lại nói vậy, còn hơn mình là đạo gốc mà niềm tin còn không bằng.

Gửi bạn 1 clip xem cũng rất hay “Tôi có mấy bạn ngoại đạo hay hỏi tôi có thấy Chúa bao giờ đâu .Người ta còn đang phân vân nửa tin nửa không. Vì bạn ngoại đạo bạn phân vân cũng đúng thôi bạn hãy xem và nghe để hiểu hơn về đạo công giáo”

Bạn đọc được những dòng này mong bạn suy nghĩ lại và cầu nguyện, mong gia đình bạn êm ấm và hạnh phúc trở lại, mỗi người bớt cái tôi của mình đi một chút thì gia đình sẽ hạnh phúc mãi mãi. Mình sẽ luôn cầu nguyện cho bạn và gia đình. Thân ái
Cảm ơn bạn vì lời khuyên. Mình cũng chả bắt con mình đi theo mình, do gđ bên bồ mình ích kỷ muốn rào trước đón sau 🤡🤡. Bồ mình quá sùng, đi lễ hàng tuần, đem chữ ''ĐẠO'' làm tiêu chí hàng đầu thì mình bó tay. Chắc có lẽ bồ mình sùng quá nên bị đần về đối nhân xử thế. Đứa bé không cha để đổi lấy chữ Đạo thì mình bó tay !!!

apof17

Yếu sinh lý
Nếu nó u mê theo mấy cái hội thánh đức chúa trời hay mấy cái tà đạo đã đành. Hành xử cứng nhắc rồi tan nát, kể cả giờ cho con nó rửa tội thì lớn lên nó theo cái khác làm gì được nó, làm như nó là án chung thân ko bằng, t chịu.

acxneo

Tao là gay
Nếu nó u mê theo mấy cái hội thánh đức chúa trời hay mấy cái tà đạo đã đành. Hành xử cứng nhắc rồi tan nát, kể cả giờ cho con nó rửa tội thì lớn lên nó theo cái khác làm gì được nó, làm như nó là án chung thân ko bằng, t chịu.

Bị tẩy não từ bé, hiểu không. Tại sao chúng mày hay chửi sản plus nhồi sọ mà công giáo nhồi sọ thì lại ok?

Hellicopter

Yếu sinh lý
Thật ra thì đúng là khi mà đồng ý làm phép chuẩn hôn nhân công giáo, tức là con cái của đôi nam nữ đó sẽ được rửa tội và theo đạo khi sinh ra để được giáo dục theo giáo lý công giáo.
Tiếp theo thì theo t biết để đc làm phép chuẩn thì hai đứa phải đi học giáo lý hôn nhân. Mà trong quá trình học, chắc chắn có nhắc tới điều t đã nói ở trên.
Thứ 3 nếu thực sự con bồ m nó bỏ đi và còn mơi những thằng khác, thì nó cũng có làm đúng với giáo lý của công giáo đâu, nên tính ra như vậy là nó xàm lông làm mất hình ảnh và cái đúng của giáo lý. Ở đây là việc đã sống như vợ chồng và có con, thì việc đó đã thành sự rồi. Đéo càn biết đã làm phép chuẩn hay chưa. Xét đúng ra giáo lý, thì nếu con đó có đi lễ thì nó cũng ko có ơn ích gì vì nó có vạ tuyệt thông rồi, mà nhà nó cũng đéo nói gì thì t chỉ có thể nói là nhà nó là rặc bọn đạo bảo thủ thôi, chứ đéo hiểu gì về đạo nó đang theo cả
Cuối cùng là mong m đừng tiếc đéo gì loại đấy, là đàn ông cứng và mạnh mẽ lên bro!

mr.vee

Yếu sinh lý
Phần 1 tao đăng bên web xàm cũ. T sẽ ghi lại để cho tml nào chưa đọc. Nếu đọc rồi thì bỏ qua t update tình hình mới
Phần 1

====================================
Phần 2:
Con bồ t rất cứng đầu, đanh thép. Nó qua nói chuyện ngang hành với ba mẹ ruột tao luôn.... Sau tất cả những cuộc nói chuyện, cãi vả thì con bồ tao quyết định vẫn giữ quan niệm của mình không bh nghĩ mình sai và bỏ nhà ra đi. Bật mí là tao ở Sài Gòn và trước đó tụi t đang ở nhà riêng (Không ở chung vs ba mẹ). Ngày nó bỏ đi không nói tao 1 tiếng nào. Bồ tao chấp nhận làm single mom và ở trọ trong căn phòng nhỏ nhoi chật hẹp nóng nực 40 độ ở mùa này. Theo tụi mày thì thấy nó như thế nào? Nhiều người nói rằng nó hết thương tao rồi, nó sẵn sàng vì cái đạo để đi theo chứ nhất quyết không đi theo tao.... Đến nay nó bỏ đi cũng đc gần 2 tháng rồi, nó đang kiếm 1 người mới để dựa dẫm 😊 😊. Còn tao thì vẫn cô đơn chăm chỉ làm việc để kiếm tiền lo cho đứa bé sau này, tình cảm thì cũng vơi đi sau những biến cố đã xảy ra
Bỏ rồi thì lên đây khóc làm lol gì vậy bạn. Con kia nó ko khóc, ko quay lại tìm bạn nên bạn ấm ức à.
Bạn cũng bỏ cái suy nghĩ làm việc chăm chỉ để nuôi đứa con đi. Biết vì sao ko? Bạn làm đéo gì có cửa được làm cha đứa bé 😝.

apof17

Yếu sinh lý
Bị tẩy não từ bé, hiểu không. Tại sao chúng mày hay chửi sản plus nhồi sọ mà công giáo nhồi sọ thì lại ok?
Tôn giáo nó đều hướng thiện chứ nó méo tà đạo, đi so CS với CG, ngu https://xamvn.li/styles/default/xenforo/smilies/nemgach/rofl.gif ,đọc câu của bố thì so CS với hội thánh đức chúa trời nó còn hợp lý .Theo đạo phật hay công giáo đều đc răn dạy làm người, còn kể xấu bôi nhọ ra thì thời mạt pháp bây giờ cái nào cũng có lũ biến tướng cả thôi. {bye}.

Chỉnh sửa lần cuối:

acxneo

Tao là gay
Tôn giáo nó đều hướng thiện chứ nó méo tà đạo, đi so CS với CG, ngu https://xamvn.li/styles/default/xenforo/smilies/nemgach/rofl.gif ,đọc câu của bố thì so CS với hội thánh đức chúa trời nó còn hợp lý .Theo đạo phật hay công giáo đều đc răn dạy làm người, còn kể xấu bôi nhọ ra thì thời mạt pháp bây giờ cái nào cũng có lũ biến tướng cả thôi. {bye}.
Tôn giáo đẻ ra là để cai trị, nhìn lịch sử là biết, đ phải thời "mạt pháp" mả mẹ nào hết. Cái này mày không cần cãi với tao, tao cũng không muốn cãi.

apof17

Yếu sinh lý
Vô minh ngu dốt, chặn mẹ thằng đần như m luôn đỡ phí lời {rofl}

huy821

Yếu sinh lý
Chủ thớt
Bỏ rồi thì lên đây khóc làm lol gì vậy bạn. Con kia nó ko khóc, ko quay lại tìm bạn nên bạn ấm ức à.
Bạn cũng bỏ cái suy nghĩ làm việc chăm chỉ để nuôi đứa con đi. Biết vì sao ko? Bạn làm đéo gì có cửa được làm cha đứa bé 😝.
Gì xàm lol v nhóc? Comment thấy non trẻ vl. Khóc gì ở đây ba?? Đủ trải đời đủ kinh nghiệm sống chưa mà phán xét ng khác v nhóc ơi?

huy821

Yếu sinh lý
Chủ thớt
Thật ra thì đúng là khi mà đồng ý làm phép chuẩn hôn nhân công giáo, tức là con cái của đôi nam nữ đó sẽ được rửa tội và theo đạo khi sinh ra để được giáo dục theo giáo lý công giáo.
Tiếp theo thì theo t biết để đc làm phép chuẩn thì hai đứa phải đi học giáo lý hôn nhân. Mà trong quá trình học, chắc chắn có nhắc tới điều t đã nói ở trên.
Thứ 3 nếu thực sự con bồ m nó bỏ đi và còn mơi những thằng khác, thì nó cũng có làm đúng với giáo lý của công giáo đâu, nên tính ra như vậy là nó xàm lông làm mất hình ảnh và cái đúng của giáo lý. Ở đây là việc đã sống như vợ chồng và có con, thì việc đó đã thành sự rồi. Đéo càn biết đã làm phép chuẩn hay chưa. Xét đúng ra giáo lý, thì nếu con đó có đi lễ thì nó cũng ko có ơn ích gì vì nó có vạ tuyệt thông rồi, mà nhà nó cũng đéo nói gì thì t chỉ có thể nói là nhà nó là rặc bọn đạo bảo thủ thôi, chứ đéo hiểu gì về đạo nó đang theo cả
Cuối cùng là mong m đừng tiếc đéo gì loại đấy, là đàn ông cứng và mạnh mẽ lên bro!
Thực ra không có vụ làm phép chuẩn thì bên ngoại đạo sẽ đồng ý cho con rửa tội nha bro. T lục lại các điều lệ trong giáo hội thì đ có nói cái đó. Chỉ có nói là ''Cố gắng thuyết phục bên kia để cho con được rửa tội và học giáo lý''
=> Nhà con bồ tao quá bảo thủ sùng đạo điên cuồng, ép buộc người khác làm này làm kia theo ý mình. Tao đ thích nhà bên bồ tao

Hellicopter

Yếu sinh lý
Thực ra không có vụ làm phép chuẩn thì bên ngoại đạo sẽ đồng ý cho con rửa tội nha bro. T lục lại các điều lệ trong giáo hội thì đ có nói cái đó. Chỉ có nói là ''Cố gắng thuyết phục bên kia để cho con được rửa tội và học giáo lý''
=> Nhà con bồ tao quá bảo thủ sùng đạo điên cuồng, ép buộc người khác làm này làm kia theo ý mình. Tao đ thích nhà bên bồ taoth
Thực ra thì nó nằm trong mục đích của hôn nhân công giáo, ở cái chỗ truyền ainh sự sống và nuôi dạy con ấy bro, nói chung là tùy người dạy, nhưng chỗ t thì mấy người dạy họ sẽ nói rõ khi dạy đoạn này.
Nhưng mà t vote bỏ đi, vì cái nhà này nó quá bảo thủ và cuồng. Chứ chẳng có ai ép buộc chuyện đó đâu. Nói chứ chị t đi lấy chồng, cũng bỏ luôn đây ép uổng đéo gì, vì hp con cái. Mà con bồ m như vậy, thì luyến tiếc cc gì nữa.
Người công giáo như t cũng chê nó và gd nó.

longk15t

Yếu sinh lý
Tao lại thấy thế này, tại sao đạo Phật ko hề yêu cầu ai kết hôn người đạo Phật phải theo đạo Phật cả. Nhưng đạo Thiên Chúa/Tin Lành lại bắt phải theo đạo thì mới được kết hôn ? Đó chẳng phải là 1 hành vi kết bè kết phái, tẩy não sao ?

Mấy ông cha xứ VN thì ko biết chứ ở nước ngoài toàn lạm dụng tình dục mấy đứa nhỏ thôi hay ho gì ?

vienongtrumpro

Lựa chọn bóng tối
Hehe đối với mình là người công giáo thì luôn muốn giới thiệu người khác vào mà. Nhưng nhiều khi mình không cần giới thiệu cũng có người vào á. Bạn đừng nhìn về một hướng mà đánh giá con người, phải đặt mình vào vị trí đó.

Như bạn nói thì có thai trước hôn nhân đạo nào cũng có thôi, sao bạn lại nói ý là đạo công giáo không tốt ng ta mới như vậy sao. Con người có quyền tự do riêng mà, không ai cấm được hết. Có thể bạn không tin Chúa nhưng không thể đánh đồng hết được, cuối cùng rồi cũng về với cát bụi hơn thua nhau chi.

Mình thì luôn sống yêu thương, cái gì đúng thì nó sẽ đúng thôi, sống trên đời sống cần có 1 tấm lòng mà, có thể mình không giúp được hết nhưng trong khả năng có thể thì mình cứ đưa ra lời khuyên. đưa những hận thù chuốc oán rồi cuối cùng được gì. Mỗi lần đưa ra một lời khuyên mình đều phải suy nghĩ rất nhiều, vs có lẽ những điều mình nói đây là nhờ ơn Chúa, vì bạn chủ topic lâm vào hoàn cảnh này cũng đã rất khó xử rồi, đừng thêm dầu và lửa vào để bạn ấy khổ tâm hơn nữa
thế cho mình hỏi thế chúa có dạy là nên có thai trước hôn nhân không.hay cưới rồi mới có thai.nếu chúa dạy cưới mới có thai tại sao lại có thai trước hôn nhân.thế thì k nghe lời chúa rồi.k nghe lời chúa thì tại sao lại bắt con nít phải theo chúa.ngược đời.

longk15t

Yếu sinh lý
dĩ nhiên người ta đã muốn vào thì ko cần ông phải giới thiệu, nhưng còn trường hợp người ta ko muốn vào mà lại bắt vào, làm đủ trò rào trước đón sau để bắt người ta vào thì sao ko kể tới ? đứa nhỏ nó biết suy nghĩ cc gì mà kêu nó vào đạo ?

Bên trên