• Nhóm kín víp prồ, đỉnh của chóp 👉 xamvn

(Phần 2) Cưới vợ Đạo công giáo có khổ suốt đời?

huy821

Yếu sinh lý
Phần 1 tao đăng bên web xàm cũ. T sẽ ghi lại để cho tml nào chưa đọc. Nếu đọc rồi thì bỏ qua t update tình hình mới
Phần 1
Hi mấy tml. Tao đang chuẩn bị kết hôn nhưng gặp RẤT nhiều vấn đề mong những thằng trải đời giải quyết giúp.
Tao và bạn gái có sống thử hơn 1 năm và 2 đứa gây ra hậu quả có thai. Hiện tại thai nhi đã được 6 tuần. (Tính từ đầu tháng 2 đến lúc bấy giồ)
Tao là người Nam nhà trai không theo đạo và thờ ông Bà. Bạn gái tao là người Bắc theo đạo Công Giáo.
Sau 1 hồi thương thảo thì 2 bên gia đình đã đồng ý Đạo ai nấy giữ và làm ''PHÉP CHUẨN''. Tuy nhiên bây giờ 2 bên lại tranh giành đứa bé theo đạo gì
+ Nhà gái: Phải rửa tội vì khi làm ''PHÉP CHUẨN'' đã ký giấy đồng ý cho con rửa tội từ lúc sinh ra
+ Nhà trai: Không cho rửa tội để nó lớn lên tự chọn. Và đang không thích nhà gái vì cho rằng họ ép đặt đứa bé quá đáng vì nó chưa có nổi 1 hình hài mà đã bắt nó rửa tội theo đạo

Tình cảm thì 2 tụi tao vẫn thương nhau nhưng bạn gái tao quá sùng đạo, tao thì nghĩ cho ba mẹ mình. Bây giờ tao đứng giữa phải làm sao ạ? Bạn bè tao nói tao sẽ chịu khổ suốt đời...
====================================
Phần 2:
Con bồ t rất cứng đầu, đanh thép. Nó qua nói chuyện ngang hành với ba mẹ ruột tao luôn.... Sau tất cả những cuộc nói chuyện, cãi vả thì con bồ tao quyết định vẫn giữ quan niệm của mình không bh nghĩ mình sai và bỏ nhà ra đi. Bật mí là tao ở Sài Gòn và trước đó tụi t đang ở nhà riêng (Không ở chung vs ba mẹ). Ngày nó bỏ đi không nói tao 1 tiếng nào. Bồ tao chấp nhận làm single mom và ở trọ trong căn phòng nhỏ nhoi chật hẹp nóng nực 40 độ ở mùa này. Theo tụi mày thì thấy nó như thế nào? Nhiều người nói rằng nó hết thương tao rồi, nó sẵn sàng vì cái đạo để đi theo chứ nhất quyết không đi theo tao.... Đến nay nó bỏ đi cũng đc gần 2 tháng rồi, nó đang kiếm 1 người mới để dựa dẫm 😊 😊. Còn tao thì vẫn cô đơn chăm chỉ làm việc để kiếm tiền lo cho đứa bé sau này, tình cảm thì cũng vơi đi sau những biến cố đã xảy ra

Đính kèm

100.9 KB · Xem: 174

Kie1994

Yếu sinh lý
Khổ vậy ông,t củng cưới vk đạo nè
Củng theo đạo nhưng theo để cưới vk thôi,gia đình vk củng chả bắt đi lể đi zì,

Ủn Hý

Ngu học
Phần 1 tao đăng bên web xàm cũ. T sẽ ghi lại để cho tml nào chưa đọc. Nếu đọc rồi thì bỏ qua t update tình hình mới
Phần 1

====================================
Phần 2:
Con bồ t rất cứng đầu, đanh thép. Nó qua nói chuyện ngang hành với ba mẹ ruột tao luôn.... Sau tất cả những cuộc nói chuyện, cãi vả thì con bồ tao quyết định vẫn giữ quan niệm của mình không bh nghĩ mình sai và bỏ nhà ra đi. Bật mí là tao ở Sài Gòn và trước đó tụi t đang ở nhà riêng (Không ở chung vs ba mẹ). Ngày nó bỏ đi không nói tao 1 tiếng nào. Bồ tao chấp nhận làm single mom và ở trọ trong căn phòng nhỏ nhoi chật hẹp nóng nực 40 độ ở mùa này. Theo tụi mày thì thấy nó như thế nào? Nhiều người nói rằng nó hết thương tao rồi, nó sẵn sàng vì cái đạo để đi theo chứ nhất quyết không đi theo tao.... Đến nay nó bỏ đi cũng đc gần 2 tháng rồi, nó đang kiếm 1 người mới để dựa dẫm 😊 😊. Còn tao thì vẫn cô đơn chăm chỉ làm việc để kiếm tiền lo cho đứa bé sau này, tình cảm thì cũng vơi đi sau những biến cố đã xảy ra
không hợp nhau thì ai ở phòng nấy cũng đc

adamant

Tao là gay
có chắc là nó đang kiếm ng mới ko?

nó với mày chắc vẫn còn trẻ, tùy cách giáo dục mà định kiến khác nhau. với nó, "hiện tại" đó là điều đúng cần làm, với mày thì bth.

nên từ từ nói chuyện lại với nó, dù sao mang thai cũng là một quá trình cực nhọc và vất vả, mày nên bên cạnh nó.

còn nó đi kiếm thằng khác thì cút.

huy821

Yếu sinh lý
Chủ thớt
có chắc là nó đang kiếm ng mới ko?

nó với mày chắc vẫn còn trẻ, tùy cách giáo dục mà định kiến khác nhau. với nó, "hiện tại" đó là điều đúng cần làm, với mày thì bth.

nên từ từ nói chuyện lại với nó, dù sao mang thai cũng là một quá trình cực nhọc và vất vả, mày nên bên cạnh nó.

còn nó đi kiếm thằng khác thì cút.
Đang kiếm đó fen. T vào được facebook, instagram nó thấy có nt với người mới nhăn nhít

Buồn quá t đọc p1 của m trên xam cũ r. Giá mà t có mặt sớm và khuyên dc m ko nên qh trước hôn nhân. T cũng ko biết giải quyết vụ này tn nữa. Nói chung chuyện của m làm t rút ra nhiều kinh nghiệm

Bà t đạo Công giáo nè, mất lâu r. Bố t thì vô thần. T thì ko theo đạo của bà. Nhưng ngày xưa hồi còn ở với bố t cứ 24/12 là lên nhà thờ đi noel hóng, vui vãi, mà ngày đó những năm từ 2009 trở xuống zét gê gớm. Bà t chẳng làm khó j ai, hiền lành tử tế, hình như còn có bàn thờ cúng tổ tiên nữa. Mà đạo nào quan trọng j, Chúa thì có mặt ở nhiều nơi, mỗi vùng ngài có 1 cái tên 1 hình tướng khác nhau, cố chấp quá cũng ko phải hay. Như Phật giáo chỉ độ ng có duyên, tùy duyên, ko ép buộc. Các tôn giáo ngoài kia đều là 1 thôi nhưng do con ng tâm chấp trước và phân biệt quá nặng

Ticubu

Yếu sinh lý
Đéo hiểu sao mày vẫn gieo giống vào đứa có tư duy lệch lạc như vậy đc

slowguy

Yếu sinh lý
tao cũng đang dính vào tình trạng như này, con bồ tao oke hết đ có gì để chê mỗi tội giờ nó cho tao hai lựa chọn, một là đạo ai nấy giữ, thì con buộc phải theo đạo, còn tao theo đạo thì tới 18 tuổi con tao lựa chọn tôn giáo.
mà nó ép tao vô thế này thì khác lone gì tao theo đạo
đm bố mẹ theo đạo thì con buộc phải theo đạo rồi
còn con cái theo thì tao cũng khó xử với ông bà, chủ yếu quan trọng nhà ông bà già tao thôi. chứ tao thấy đạo nào cũng hướng thiện, mà vướng nghĩa ông bà già thêm phận con trai một nữa.

huy821

Yếu sinh lý
Chủ thớt
tao cũng đang dính vào tình trạng như này, con bồ tao oke hết đ có gì để chê mỗi tội giờ nó cho tao hai lựa chọn, một là đạo ai nấy giữ, thì con buộc phải theo đạo, còn tao theo đạo thì tới 18 tuổi con tao lựa chọn tôn giáo.
mà nó ép tao vô thế này thì khác lone gì tao theo đạo
đm bố mẹ theo đạo thì con buộc phải theo đạo rồi
còn con cái theo thì tao cũng khó xử với ông bà, chủ yếu quan trọng nhà ông bà già tao thôi. chứ tao thấy đạo nào cũng hướng thiện, mà vướng nghĩa ông bà già thêm phận con trai một nữa.
Trường hợp của mày ý kiến của mày y chang tao 100%. Tao cũng quyết liệt bảo vệ quan điểm của mình đó là: tới 18 tuổi con tao lựa chọn tôn giáo nhưng cuối cùng con bồ tao nó không chịu và quyết định bỏ đi đấy. Suy nghĩ cho sáng suốt rồi hành động nha mày

minhmanh1396

Yếu sinh lý
Theo mình là một người Công giáo, trường hợp của bạn và gia đình mình hiểu rất khó xử, và vợ bạn cũng vậy, không bên nào chịu bên nào. Nhưng ai cũng biết đạo nào cũng hướng con người ta đến tốt lành, và con của bạn cũng vậy, được theo Chúa từ nhỏ, nếu có thể gửi vào các Sơ dạy dỗ, thì mình tin chắc sau này sẽ là người tốt và có ích cho xã hội. Vậy tại sao bạn và gia đình lại ngăn cấm, bạn cũng luôn giữ quan điểm của mình tại sao không đặt mình vào vợ bạn, và vợ bạn cũng vậy, có phải cả 2 đều ích kỷ không??? Sau này khi lớn lên con bạn cũng biết suy nghĩ mà, nếu nó không theo đạo Công giáo nữa thì thôi, Chúa cho con người quyền tự do, mà giờ do bé còn nhỏ, bạn cũng nên nói với gia đình đừng khắt khe theo đạo nào quá làm gì, khi đó thì mọi chuyện sẽ êm ấm trở lại.

Đạo Công giáo thì cũng có những điều hơi khó xử, nhưng tất cả hướng con người ta đến tốt lành thôi. Chúa cho con người quyền tự do hết mà. Mình cũng gặp nhiều người, tự nhiên họ kể với mình, họ được Chúa soi sáng và tự vào đạo, không ai ép buộc cả, mình cũng muốn giới thiệu nhiều người theo Chúa nhưng tự nhiên họ lại nói vậy, còn hơn mình là đạo gốc mà niềm tin còn không bằng.

Gửi bạn 1 clip xem cũng rất hay “Tôi có mấy bạn ngoại đạo hay hỏi tôi có thấy Chúa bao giờ đâu .Người ta còn đang phân vân nửa tin nửa không. Vì bạn ngoại đạo bạn phân vân cũng đúng thôi bạn hãy xem và nghe để hiểu hơn về đạo công giáo”

Bạn đọc được những dòng này mong bạn suy nghĩ lại và cầu nguyện, mong gia đình bạn êm ấm và hạnh phúc trở lại, mỗi người bớt cái tôi của mình đi một chút thì gia đình sẽ hạnh phúc mãi mãi. Mình sẽ luôn cầu nguyện cho bạn và gia đình. Thân ái

drdong

Yếu sinh lý
t cũng đang yêu 1 em công giáo, đúng là ko có gì để chê ngoài trừ theo đạo, hiền lành chăm chỉ tiết kiệm, nhưng khổ nổi t người nghệ an,mà bọn công giáo nghệ an thì toàn phản động ko à, người nghệ kì thị giáo lắm

Ahihi1234

Yếu sinh lý
Bỏ đi bạn ạ , mình trước cũng có ny là công giáo cũng bỏ rồi.
Còn bạn nào theo bất kì đạo mà bảo gửi con cho thầy hay ai đó dạy thì sai luôn .
Con cái phải được dạy dỗ từ bố mẹ , quyền tự do tín ngưỡng là của nó.
Dạy nó theo ai từ bé ko bằng góc nhìn và suy nghĩ của bố mẹ vào con với bất kì tín ngưỡng nào .
Rửa tội mà yên ấm hoà hợp được hai bên thì cho con rửa cũng được , nó cũng có biết đấy là đâu đâu .
Theo đạo mà nói chuyện vs ng lớn cũng ko lễ phép thì dạy con m cũng ko ra gì đúng là trẻ con .

Khoai bé

Yếu sinh lý
Con người yêu mày có bỏ đạo đc lol ý. T thử đi nhà thờ xem bọn nó đọc kinh mà có một đoạn kinh tầm 2 phút mà tao đéo thể đếm đc bao nhiêu câu " xin " . Từ bé bọn nó đc nhồi sọ trong nhà thờ rồi thì bỏ đc lol

vienongtrumpro

Lựa chọn bóng tối
Theo mình là một người Công giáo, trường hợp của bạn và gia đình mình hiểu rất khó xử, và vợ bạn cũng vậy, không bên nào chịu bên nào. Nhưng ai cũng biết đạo nào cũng hướng con người ta đến tốt lành, và con của bạn cũng vậy, được theo Chúa từ nhỏ, nếu có thể gửi vào các Sơ dạy dỗ, thì mình tin chắc sau này sẽ là người tốt và có ích cho xã hội. Vậy tại sao bạn và gia đình lại ngăn cấm, bạn cũng luôn giữ quan điểm của mình tại sao không đặt mình vào vợ bạn, và vợ bạn cũng vậy, có phải cả 2 đều ích kỷ không??? Sau này khi lớn lên con bạn cũng biết suy nghĩ mà, nếu nó không theo đạo Công giáo nữa thì thôi, Chúa cho con người quyền tự do, mà giờ do bé còn nhỏ, bạn cũng nên nói với gia đình đừng khắt khe theo đạo nào quá làm gì, khi đó thì mọi chuyện sẽ êm ấm trở lại.

Đạo Công giáo thì cũng có những điều hơi khó xử, nhưng tất cả hướng con người ta đến tốt lành thôi. Chúa cho con người quyền tự do hết mà. Mình cũng gặp nhiều người, tự nhiên họ kể với mình, họ được Chúa soi sáng và tự vào đạo, không ai ép buộc cả, mình cũng muốn giới thiệu nhiều người theo Chúa nhưng tự nhiên họ lại nói vậy, còn hơn mình là đạo gốc mà niềm tin còn không bằng.

Gửi bạn 1 clip xem cũng rất hay “Tôi có mấy bạn ngoại đạo hay hỏi tôi có thấy Chúa bao giờ đâu .Người ta còn đang phân vân nửa tin nửa không. Vì bạn ngoại đạo bạn phân vân cũng đúng thôi bạn hãy xem và nghe để hiểu hơn về đạo công giáo”

Bạn đọc được những dòng này mong bạn suy nghĩ lại và cầu nguyện, mong gia đình bạn êm ấm và hạnh phúc trở lại, mỗi người bớt cái tôi của mình đi một chút thì gia đình sẽ hạnh phúc mãi mãi. Mình sẽ luôn cầu nguyện cho bạn và gia đình. Thân ái
bạn có chắc ai theo đạo cũng tốt còn ai k theo đạo cũng xấu k ???? . có chắc người tốt nhất trên thế giới này là người theo đạo không ???

minhmanh1396

Yếu sinh lý
bạn có chắc ai theo đạo cũng tốt còn ai k theo đạo cũng xấu k ???? . có chắc người tốt nhất trên thế giới này là người theo đạo không ???
Mình không nói ai tốt ai xấu cả, tất cả mọi người đều được tôn trọng như nhau, đạo nào cũng hướng con người đến tốt thôi, mình chỉ đưa ra lời khuyên. Bạn đọc kĩ sẽ hiểu chứ đừng suy nghĩ là phải theo đạo mới là ngưới tốt

vienongtrumpro

Lựa chọn bóng tối
Mình không nói ai tốt ai xấu cả, tất cả mọi người đều được tôn trọng như nhau, đạo nào cũng hướng con người đến tốt thôi, mình chỉ đưa ra lời khuyên. Bạn đọc kĩ sẽ hiểu chứ đừng suy nghĩ là phải theo đạo mới là ngưới tốt
Tóm lại là bạn vẫn muốn con ngta phải theo đạo thôi 😌 , nếu theo đạo mà tốt thì đã k có thai trước hôn nhân.tốt xấu ở mỗi con ng thôi.giang sơn dễ đổi,bản tính khó dời

Bên trên