• Nhóm kín víp prồ, đỉnh của chóp 👉 xamvn

Kiến thức Giải đáp mọi thắc mắc theo tinh thần Chánh pháp Phật giáo

Thanoss

Yếu sinh lý
Tao hỏi xíu.
1. Số sinh linh ở cõi người là hữu hạn hay vô hạn ?
- nếu vô hạn thì từ đâu sinh ra
2. Nếu giác ngộ sẽ - ko đầu thai thì sẽ đi về đâu - trạng thái nào ?
3. Nếu hữu hạn thì sau khi giác ngộ sinh linh ko quay về luân hồi => Vậy lượng sinh sinh sẽ giảm dần đúng ko ?
Mong m giải đáp ?
Thân !
1. Chưa giác ngộ đc thì chưa thoát khỏi đc vòng lặp luân hồi sinh tử, vậy nên cứ chết đi rồi tái sinh trong vô vàn kiếp.
2. Giác ngộ rồi thì sẽ nhận thấy mình k có cấu tạo nhưng vẫn tồn tại, vì k có cấu tạo nên k cái gì có thể tác động tiêu diệt đc. Đó gọi là vô dư niết bàn.
3. Khi giác ngộ rồi thì nhận thấy không có sinh linh nào cả (ai nói Như Lai thuyết pháp là phỉ báng Như Lai), bởi khi đó mình đã TỈNH khỏi giấc mộng rồi.
Chúnh sinh chỉ tồn tại khi mình còn trong trạng thái mê lầm.

mrDumb

Tiến sĩ
1. Chưa giác ngộ đc thì chưa thoát khỏi đc vòng lặp luân hồi sinh tử, vậy nên cứ chết đi rồi tái sinh trong vô vàn kiếp.
2. Giác ngộ rồi thì sẽ nhận thấy mình k có cấu tạo nhưng vẫn tồn tại, vì k có cấu tạo nên k cái gì có thể tác động tiêu diệt đc. Đó gọi là vô dư niết bàn.
3. Khi giác ngộ rồi thì nhận thấy không có sinh linh nào cả (ai nói Như Lai thuyết pháp là phỉ báng Như Lai), bởi khi đó mình đã TỈNH khỏi giấc mộng rồi.
Chúnh sinh chỉ tồn tại khi mình còn trong trạng thái mê lầm.
M thử chết xem xong quay lại báo xem đúng sự thật ko

aliba3

Yếu sinh lý
Chủ thớt
Tổng cục thống kê dân số thiên đình báo với mày zậy hả :mem0001:
Tao cũng chờ mà chưa thấy thằng nào báo cáo :LOL: Nhưng dễ hiểu thôi, tâm tham mạnh thì đọa ngạ quỷ, tâm sân mạnh thì atula, tâm si mạnh thì súc sinh. Thời thế này, con người tham vật chất, tham tình cảm, sau khi chết ko làm vong ma hơi phí.

ngạo nghễ quá

Yếu sinh lý
Để tâm được thánh thiện, tránh được tà ma thì mày cần phải là một người giữ Giới tốt. Đặc biệt là 5 giới quan trọng, là nền tảng đạo đức của một người, mày giữ được 5 giới thì kiếp sau tái sinh mày có cơ hội lớn để trở lại làm thân người. Cũng có câu: "Đức trọng, quỷ thần kinh". Một người giữ Giới đức tốt, thì không ma quỷ nào có thể xâm nhập được, ngay cả đến gần cũng không dám.

5 giới đó là: Không sát sinh, không trộm cướp, không tà dâm, không nói dối và không dùng các chất say (rượu, bia, thuốc lá, ma túy...)
Đây là giáo lý cho người tu hay người đời. Nói như này có phải xã hội này lên đi tu hết ko. Tao chỉ nói riêng cái việc ko ăn thịt đã làm ảnh hưởng đến phát triển kinh tế rồi. Vậy có lên làm hay ko

Thanoss

Yếu sinh lý
M thử chết xem xong quay lại báo xem đúng sự thật ko
Với cái tâm kiêu ngạo và cố chấp như thế này tao thấy k cần giải thích nhiều.
Đức Phật Thích Ca là nhân vật lịch sử chứ không phải hư cấu hay huyễn hoặc gì mà chúng mày cũng k tin thì những người như tao làm sao mà thuyết phục đc

Tao cũng chờ mà chưa thấy thằng nào báo cáo :LOL: Nhưng dễ hiểu thôi, tâm tham mạnh thì đọa ngạ quỷ, tâm sân mạnh thì atula, tâm si mạnh thì súc sinh. Thời thế này, con người tham vật chất, tham tình cảm, sau khi chết ko làm vong ma hơi phí.
Ko tham sinh ra làm gì
Tham sân si ở trong DNA rồi
Ko có ham muốn nam nữ lấy đâu con cái sinh ra trên đời?

ngạo nghễ quá

Yếu sinh lý
Với cái tâm kiêu ngạo và cố chấp như thế này tao thấy k cần giải thích nhiều.
Đức Phật Thích Ca là nhân vật lịch sử chứ không phải hư cấu hay huyễn hoặc gì mà chúng mày cũng k tin thì những người như tao làm sao mà thuyết phục đc
Phật ban đầu cũng là người tu thành Phật. Phật đc như ngày hôm nay là nhờ có hương nến của người cung phụng mà thành. Giờ phật quay ra chỉ trích lại người. Nếu làm như này kiếp sau bị thế này. Nếu làm thế này kiếp sau bị thế kia. Tao thấy phật cũng dạng kiểu qua cầu rút ván

monika

Tao là gay
Là sao hả mày
Thuyết vị lợi tối đa hoá hạnh phúc, mà cái tính hạnh phúc nó lại không định lượng được
Theo vị lợi thì giết ít cứu nhiều đúng
Đau đớn của 1 sao lớn hơn 100 được (dễ bẻ không). Bẻ bằng quan hệ giữa cá nhân nhá
1 vợ bằng bao nhiêu bạn thân đây :v

ngạo nghễ quá

Yếu sinh lý
Thuyết vị lợi tối đa hoá hạnh phúc, mà cái tính hạnh phúc nó lại không định lượng được
Theo vị lợi thì giết ít cứu nhiều đúng
Đau đớn của 1 sao lớn hơn 100 được (dễ bẻ không). Bẻ bằng quan hệ giữa cá nhân nhá
1 vợ bằng bao nhiêu bạn thân đây :v
Tao đang hỏi là thiện hay ác. Hạnh phúc cc gì ở đây.

Bên trên